TIN TỨC

Sự cần thiết phải kiểm định thiết bị bức xạ
Thiết bị bức xạ là gì?
  • Thiết bị bức xạ là thiết bị phát ra bức xạ hoặc có khả năng phát ra bức xạ, ví dụ như máy X quang, CT, máy phát tia X, X quang chụp răng,  vú,…
Kiểm định là gì?
  • Kiểm định là hoạt động kỹ thuật theo một quy trình nhất định nhằm đánh giá và xác nhận sự phù hợp của sản phẩm, hàng hóa với yêu cầu quy định trong quy chuẩn kỹ thuật tương ứng. Với thiết bị bức xạ, danh mục thiết bị phải kiểm định được quy định tại thông tư 27/2010/TT-BKHCN, tần xuất kiểm định quy định tại thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BKHCN-BYT, quy định kiểm định thì được thực hiện theo các quy chuẩn kỹ thuật tương ứng do nhà nước ban hành.
Tại sao phải kiểm định thiết bị bức xạ ?
- Đảm bảo an toàn cho người sử dụng thiết bị bức xạ
- Chấp hành đúng quy định pháp luật:
  1. Thiết bị phát tia X dùng kiểm tra hành lý
  2. Thiết bị phát tia X  chụp ảnh công nghiệp
  3. Thiết bị phát tia X dùng trong nghiên cứu và chiếu xạ
  4. Các thiết bị xạ trị
  5. Thiết bị bức xạ dùng trong y tế
- Theo Điều 9 Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT- BKHCN-BYT: thiết bị bức xạ phải kiểm định trước khi đưa vào sử dụng vào sử dụng lần đầu, định kì một năm một lần với thiết bị xạ trị, thiết bị ghi đo bức xạ, thiết bị chụp cắt lớp vi tính CT scannerthiết bị X quang tăng sáng truyền hình  và định kì 2 năm một lần với thiết bị X quang chuẩn đoán trong y tế. Trường hợp di dời, sửa chữa thì tiến hành kiểm định bất thường.
- Theo Điều 12 - Nghị định 107/2013/NĐ-CP quy định, phạt tiền từ 4 triệu đến 8 triệu với hành vi không tiến hành kiểm định thiết bị X quang chuẩn đoán trong y tế theo quy định. Hình thức xử phạt bổ sung là đình chỉ hoạt động sử dụng thiết  bị từ 1 đến 3 tháng.
  
 
 
Quý tổ chức, cá nhân liên hệ chúng tôi theo địa chỉ:
Trung tâm Kiểm định hiệu chuẩn vùng 3
VpGD và phòng thí nghiệm: đường DX 17, Phú Chánh, Tân Uyên, Bình  Dương
Điện thoại: (0274) 3868.738  -  Di động: 0909 711 460 (Ms.Hương)

CÁC TIN KHÁC:
DỊCH VỤ
TIN TỨC NỔI BẬT
  |  
LIÊN HỆ
Địa chỉ: Số 69, Đường số 8, Phường An Khánh, Tp. Thủ Đức, Thành phố Hồ Chí Minh
Phòng thí nghiệm: Đường DX17, Kp. Phú Thọ, P. Phú Chánh, TX. Tân Uyên, tỉnh Bình Dương
Số điện thoại: (028) 9999 0979
Địa chỉ email: kd@kiemdinhvung3.com
 
  • Đào Duy Tùng
    0947819193
    Phòng kinh doanh
  • Phạm Thị Mỹ Hằng
    0813800738
    Phòng Đào tạo
  • Nguyễn Thị Anh Thư
    0916620738
    Phòng kinh doanh
  • Lê Thị Hồng Hương
    0909711460
    Phòng kinh doanh
  • Nguyễn Thị Thu Thảo
    0812610738
    Phòng kinh doanh